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Tahaririya
Mhariri

Prisca Jackson Ulomi
Mhariri Mkuu

Awali ya yote napenda kutumia
fursa hii kumshukuru
Mwenyezi Mungu mwingi wa
rechema kwa kutuwezesha
kukutana tena kupitia Jarida
hili ambalo linaendelea kuwa
jukwaa muhimu la kuhabarisha
umma na wadau kuhusu
majukumu,  mafanikio na
shughuli za Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali ambapo
kupitia makala na uchambuzi

Jarida la Wakili Mkuu, Toleo la 16

wa taarifa mbalimbali, jarida
limeendelea kuweka
kumbukumbu muhimu za
kitaasisi ambazo zimesaidia
kuongeza uelewa wa jamii
kuhusu mchango wa Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali
katika uendeshaiji wa
mashauri ya Serikali na
kuendelea kulinda maslahi
ya Taifa.

Aidha, miongoni mwa
(EIEE! yaliyopewa
kipaumbele kipindi hiki ni
Ziara ya kikazi ya Wakili
Mkuu wa Serikali
alipomtembelea Rais wa
Mahakama ya Afrika ya Haki
za Binadamu na Watu. Ziara
ambayo ina umuhimu
mkubwa katika kuimarisha
ushirikiano wa taasisi za
kisheria katika ngazi vya
kikanda na kimataifa.
Ushirikiano huu umesaidia
kwa Kiasi kikubwa
kubadilishana uzoefu,
kujenga uelewa wa pamoja
kuhusu masuala ya sheria
za haki za binadamu na
kuboresha usimamizi wa
mashauri  yanayohusisha
Serikali.

Sambamba na hilo, Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali
imeendelea kuwekeza
katika rasilimali watu kwa
kuendesha mafunzo kwa
waajiriwa wapya. Mafunzo
haya ni hatua muhimu katika

kuwajengea watumishi
wapya uwezo na uelewa wa
majukumu ya taasisi,
maadili ya utumishi wa

umma pamoja na mbinu
bora za utendaji katika
utekelezaji wa majukumu ya
Serikali.

Kupitia mafunzo hayo,
watumishi wanapata msingi
imara wa kitaaluma
unaowawezesha kutekeleza

majukumu yao kwa ufanisi,
weledi na uwajibikaji. Hatua hii
inaendana na dhamira ya
OWMS kuendelea kujenga
wataalamu wenye uwezo wa
kulinda maslahi ya Serikali
katika kusimamia mashauri
kwenye mahakama na
mabaraza ya usuluhishi ndani
na nje ya nchi.

Vilevile, uendeshaiji wa
mikutano ya Baraza |Ia
Wafanyakazi umeendelea
kuwa nyenzo muhimu katika
kuimarisha ushirikiano na
mawasiliano kati ya
menejimenti na watumishi wa
OWMS, ambapo kupitia vikao
hivi,  masuala  mbalimbali
yanayohusu ustawi wa
watumishi, mazingira ya kazi
na utekelezaji wa majukumu ya
taasisi hujadiliwa kwa uwazi na
kwa lengo la kuimarisha
utendaji kazi, mikutano hii pia
hutoa fursa kwa watumishi
kushiriki katika maamuzi
yanayohusu taasisi, hali
inayochangia kujenga ari ya
kazi, uwajibikaji na
mshikamano ndani ya Ofisi.

Mwisho, tunawahimiza wadau
na wasomaji kuendelea
kufuatilia machapisho ya jarida
hili ili kupata taarifa sahihi
kuhusu maendeleo na shughuli
za taasisi hii muhimu katika
mfumo wa utawala wa sheria
nchini.
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Toleo la Kumi na Sita la Jarida

la Wakili Mkuu limeangazia
mambo muhimu
yaliyotekelezwa katika kipindi
cha mwezi Desemba, 2025

hadi Machi, 2026.

Jarida hili limeangazia
mafanikio ya utekelezaji wa
majukumu ya Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali ikiwemo
taarifa ya mafanikio ya Siku
100 za kipindi cha awamu ya
pili ya Serikali ya Awamu ya
Sita inayoongozwa na Mhe.
Dkt. Samia Suluhu Hassan,
Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania.

Katika kipindi cha Siku 100 za
Serikali ya Awamu ya Sita,
OWMS imetekeleza majukumu
yake kwa weledi na ufanisi
zaidi kwa kuiwakilisha vyema
Serikali katika uratibu,
usimamizi na uendeshaji wa
mashauri ya madai na
usuluhishi yaliyofunguliwa na
au dhidi ya Serikali na taasisi
zake ndani na nje ya nchi.

Hatua hizi zimechangia kulinda

rasilimali za umma na
kuhakikisha maslahi ya Taifa
yanalindwa ipasavyo.

Katika kuimarisha
miundombinu ya taasisi, ziara
ya Wakili Mkuu wa Serikali,
Dkt. Ally Possi ya kukagua
maendeleo ya ujenzi wa jengo
la OWMS katika Mji wa Serikali
Mtumba, jijini Dodoma
imeripotiwa kwenye toleo hili
ikianisha hatua za maendeleo

ya ujenzi.
Aidha, OWMS imeendelea
kuimarisha ushirikiano na

taasisi mbalimbali za Serikali
pamoja na wadau wa Sekta ya
Sheria ili kutekeleza majukumu
yake kwa ufanisi. Hususan,
OWMS imeshirikiana na kituo
cha kimataifa cha usuluhishi
cha Tanzania (TIAC) katika
kutoa mafunzo na kuwajengea
uwezo wanawake kushiriki
kwenye utatuzi wa migogoro
kwa njia ya usuluhishi.

Vilevile katika kipindi hiki pia,
Ofisi imeendelea kuboresha
mifumo ya utendaji kazi kwa
kutumia Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano ikiwemo
mfumo wa usimamizi wa
mashauri na maktaba
mtandao. Mifumo hii
imechangia kuongeza uwazi,

Dawati la Mwenyekiti

Alice E. Mtulo
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali

uwajibikaji na ufanisi katika
utoaji wa huduma za kisheria.

Mafanikio haya yanaakisi
dhamira ya dhati ya OWMS,
katika kuunga mkono juhudi za
Serikali ya Awamu ya Sita chini
ya uongozi wa Mheshimiwa
Rais Dkt. Samia Suluhu
Hassan katika kuimarisha
utawala bora, unaotumia
mifumo ya kisasa katika
usimamizi wa shughuli za
umma na kurahisha utoaji haki
kwa wakati ili kulinda rasilimali
za Taifa.

Haya ni baadhi ya masuala
machache  yatakayoakisiwa
ndani ya Jarida hili.

Nitumie nafasi hii kuomba
wasomaji wetu kuendelea
kutoa maoni kwa Bodi ya
Uhariri wa Jarida la Wakili
Mkuu kwa lengo la kuboresha

Jarida hili. Kwa pamoja
tutaweza kulifanya Jarida
kuendelea kutoa mchango

chanya katika ukuaji wa Sekta
ya Sheria hapa nchini.

Nawatakia usomaji mwema wa
Toleo la kumi na Sita la Jarida
la Wakili Mkuu.

Asanteni.

Jarida la Wakili Mkuu, Toleo la 16



Uk

Uk

Uk.

Uk.
Uk.

Uk.

Uk.
Uk.
Uk.
Uk.
Uk.

Uk.
Uk.
Uk.

Uk.

Uk.

Uk.
Uk.

Uk.

Yaliyomo

. 06 - Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali Yaokoa Shilingi Bilioni 826.6

07 - Dkt. Nchimbi Aitaka Mahakama Kuendelea Kuwa Nguzo ya Utoaji Haki
Nchini
09 - Waziri Homera Aipa Kongole OWMS kwa Utendaji Kazi kwa Weledi

13 - Wakili Mkuu wa Serikali Akutana na Rais wa Mahakama ya Afrika ya
Haki za Binadamu na Watu

16 - Wakili Mkuu wa Serikali Ashiriki Ufunguzi wa Mwaka wa Mahakama ya
Afrika ya Haki za Binadamu na Watu

20 - OWMS Yajipanga Uendeshaji wa Majukumu ya Kisheria

23 - SG Akagua Ujenzi wa Jengo la Ofisi Mtumba, Dodoma

26 - Mpango Mkakati wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali Kufikia Dira 2050
28 - Dkt. Possi: Viongozi ni Taswira ya Taasisi na Serikali kwa Jamii

32 - Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi Ampongeza Mwanasheria Mkuu
wa Serikali

34 - OWMS Yawasilisha Taarifa ya Utekelezaji kwa Kamati ya Bunge
37 - Kliniki za Sheria Kutatua Kero za Wananchi Zenye Mfumo wa Sheria

40 - Wakili Mfawidhi Mkoani Manyara Azitaka Mamlaka Kujiepusha na Utoaji
wa Hati kwa Mwananchi Zaidi ya Mmoja.

42 - Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice Mtulo Awahimiza Watumishi wa
OWMS Kufanya Kazi kwa Bidii

46 - Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali Yashiriki Maadhimisho ya Siku ya
Wanawake Duniani

50 - Habari Picha

51 - Waajiriwa Wapya Wapewa Mafunzo ya Sheria, Taratibu na Kanuni za
Utumishi wa Umma

54 - Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali Yashiriki Bonanza la Mahakama

Uk. 56 - Mahakama Yatupilia Mbali Shauri la Kupinga Tume ya Uchunguzi wa

Matukio ya Uvunjifu wa Amani Baada ya Uchaguzi Mkuu wa Tarehe 29
Oktoba, 2025

. 57 - OWMS Yashiriki Kuendesha Mafunzo, Kongamano la Ushirikishwaji wa
Wanawake Kwenye Usuluhishi wa Migogoro kwa Njia Mbadala

Uk. 60 - Dira, Dhima na Maadili ya Msingi
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za Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan,

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali Yaokoa
Shilingi Bilioni 826.6

Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali, imefanikiwa kuokoa
shilingi bilioni 826.5 katika

uendeshaji wa mashauri ya
madai na usuluhishi. Hatua hii
itasaidia Serikali kutekeleza
miradi ya maendeleo kwa
lengo la kuwaletea wananchi
wake maendeleo.

Hayo yamesemwa na Naibu
Wakili Mkuu wa Serikali, Bi.
Alice E. Mtulo  wakati
akiwasilisha taarifa ya
utekelezaji wa majukumu ya
OWMS ndani ya siku 100 za
kipindi cha pili cha Serikali ya
Awamu ya Sita kwa Waziri wa
Katiba na Sheria, Mhe. Dkt.
Juma Homera (Mb).

Bi. Mtulo alieleza kuwa kiasi
cha fedha kilichookolewa
baada ya Serikali kumaliza
mashauri matatu (03) vya
usuluhishi  kwa njia vya
majadiliano. Kati ya mashauri
hayo, mashauri mawili (02)

yalihusu usuluhishi wa kitaifa

Umahiri katika
uendeshaji wa mashauri

ya Serikali

na shauri moja (01) ni la
usuluhishi wa kimataifa.

kilichokolewa ni fedha
ambazo  Serikali  ingelipa
endapo ingeshindwa katika
uendeshaji wa mashauri hayo.
Fedha zilizookolewa
zitaelekezwa katika utekelezaji
wa miradi ya maendeleo.

Akizungumzia uendeshaji wa
mashauri ya madai, Bi. Mtulo
alisema kuwa OWMS
imemaliza jumla ya mashauri
97 na kuokoa kiasi cha Shilingi
3,151,253,696.46 kwa
mashauri yaliyohusisha fedha.

Kiasi

Alifafanua kuwa mashauri 75
yaliyofunguliwa kupinga
matokeo ya Uchaguzi Mkuu
uliofanyika mwezi Oktoba,
2025 ambapo mashauri 33 ni
ya Zanzibar na mashauri 42 ni
ya Tanzania Bara. Mpaka sasa
mashauri 35 kati ya 75
yamemalizika kwa Serikali
kushinda na kuokoa fedha
ambazo zingetumika kurudia

uchaguzi na gharama
nyinginezo. Aidha, mashauri
40 vyaliyobaki yanaendelea

katika hatua mbalimbali.

Bi. Mtulo aliendelea kufafanua
kuwa, OWMS imeshinda
Shauri la Rufaa Na. 4 vya
mwaka 2023 lililofunguliwa
kupinga ujenzi wa bomba la
mafuta ghafi kutoka Hoima
nchini Uganda hadi
Chongoleani Tanga, katika
Mahakama ya Haki ya Afrika
Mashariki. Shauri hilo
lilifunguliwa na Asasi za Kiraia
zikiongozwa na Centre for
Food and Adequate Living
Rights (CEFROHT) dhidi ya
Mwanasheria Mkuu wa
Serikali ya Uganda, Tanzania
na Katibu Mkuu wa Jumuiya
ya Afrika Mashariki. Hatua hii
imesaidia kuchochea shughuli
za maendeleo ya wananchi
kwa nchi zote mbili za
Tanzania na Uganda.
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Balozi Dkt. Emmanuel John Nchimbi
akizungumza kwenye Maadhimisho ya Siku ya Sheria yaliyofanyika tarehe 02 Februari, 2026 Makao
Makuu ya Mahakama ya Tanzania jijini Dodoma.

Dkt. Nchimbi Aitaka Mahakama
Kuendelea Kuwa Nguzo ya Utoaji Haki

Nchini

Makamu wa Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania,
Mhe. Balozi Dkt. Emmanuel
Nchimbi, akimwakilisha Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan katika
Maadhimisho ya Siku ya
Sheria nchini. Maadhimisho
hayo yalifanyika kitaifa katika

Dodoma tarehe 2 Februari,
2026.

Siku

Maadhimisho vya
Sheria nchini kwa mwaka 2026
yalibeba kauli mbiu isemayo,
‘Mchango wa Mahakama
katika Ustawi wa Maendeleo
ya Taifa’.

ya

Rais, Mhe. Balozi Dkt. Nchimbi
alimshukuru Jaji Mkuu wa
Mahakama ya Tanzania, Mhe.
George Masaju kwa kumualika
Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan kuwa mgeni
rasmi katika Maadhimisho
hayo.
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Mhe. Balozi Dkt. Nchimbi
amesisitiza dhamira ya Serikali
katika kuhakikisha kuwa
mhimili wa Mahakama
unaendelea kutoa haki kwa
wananchi na kuwa nguzo
muhimu ya ustawi wa jamii,
maendeleo ya kiuchumi na
ustawishaji wa amani ya Taifa.

‘Mahakama  ndio
unaohakikisha  kuwa
inapatikana kwa wote bila
upendeleo, hofu wala uonevu
wa aina yoyote,” amesema
Mhe. Balozi Dkt. Nchimbi.

Aidha,
Nchimbi

Mhe. Balozi Dkt.

amesema  kuwa
Serikali itaendelea
kushirikiana na Mahakama
katika ujenzi wa miundombinu,
kuimarisha rasilimali watu na
kusogeza huduma za utoaji
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- WETRIEE TS
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F=
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mhimili
haki

KAULI MBIU: “MCH.&NGO

haki karibu zaidi na wananchi.

Jaji Mkuu wa Mahakama ya
Tanzania, Mhe. George
Masaju amesema kuwa
Mahakama itaendelea kutoa
haki kwa  wananchi ili
kuhakikisha kuwa inachangia
ustawi na maendeleo vya
wananchi na taifa kwa ujumla.

‘“Uvepo wa haki katika
maamuzi ya  Mahakama,
kunachangia amani na udugu
baina ya wananchi na hivyo

kuwawezesha kuendelea
kufanya shughuli zao za
kijamii, kiuchumi na kisiasa

kwa ufanisi,” alisema Mhe.
Masaju.

Awali, Naibu Mwanasheria
Mkuu wa Serikali, Mhe.
Samwel Maneno
akimwakilisha  Mwanasheria

Mkuu wa Serikali, amesema
kuwa Ofisi ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali itaendelea
kushirikiana na Mahakama ya
Tanzania ili kuhakikisha
wananchi wanaendelea kupata
huduma za kisheria na
upatikanaji wa haki kwa urahisi
zaidi.

Aidha, Mhe. Maneno alieleza
kuwa Ofisi ya Mwanasheria
Mkuu wa  Serikali kwa
kushirikiana na wadau
mbalimbali wa Sekta ya Sheria

imeanza kufanya maboresho
ya sheria, sera, mipango,
malengo na mikakati
mbalimbali. Hatua hii ni

pamoja na kufanya tafiti za
kitaalamu ili kuhakikisha kuwa
masuala yote yanayohusu
tasnia ya sheria
yanafungamanishwa na Dira

2050.
o
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Balozi Dkt. Emmanuel John Nchimbi akiwa
kwenye picha ya pamoja na viongozi mbalimbali akiwemo Wakili Mkuu wa Serikali Dkt Ally Possi
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Waziri Homera Aipa Kongole OWMS
kwa Utendaji Kazi kwa Weledi
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Waziri wa Katiba na Sheria,
Mhe. Dkt. Juma Homera (Mb),
ameipongeza Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali kwa utendaiji
kazi kwa weledi katika
usimamizi na uendeshaji wa
mashauri ya madai, katiba,
haki za  binadamu na
usuluhishi  kwa niaba vya
Serikali na taasisi zake ndani
na nje ya nchi.

Mhe. Dkt. Homera ameyasema
hayo alipofanya ziara yake ya
kwanza OWMS baada vya
kuteuliwa kuongoza Wizara
hiyo kwa lengo la
kujitambulisha, kufahamiana
na mejimenti ya OWMS na
kufahamu majukumu ya Ofisi
hiyo.

“Hongereni kwa kazi kubwa,
muendelee  kuifanya  kwa
weledi, uzalendo, nasi
Wizarani tutaendelea kuwapa
ushirikiano ili muweze
kutekeleza majukumu yenu
kwa ufanisi zaidi na tutangulize
maslahi ya taifa mbele,”
alisisitiza Mhe. Dkt. Homera.

Katika ziara hiyo, Mhe. Waziri

Dkt. Homera aliambatana na

Naibu Waziri, Mhe. Zainab
Katimba.
Mhe. Dkt. Homera aliwasihi

wajumbe wa menejimenti na
watumishi kuwa waendelee
kutumia mifumo ya TEHAMA
katika utekelezaiji wa
majukumu ya kila siku.

Mifumo hii inahitajika katika
Sekta ya Sheria ikiwa ni
pamoja na kutekeleza azma ya
Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan ya kuhakikisha
kuwa Serikali inatumia mifumo
ya TEHAMA na inasomana.

Naye Wakili Mkuu wa Serikali,
Dkt. Ally Possi alisema kuwa
OWMS ni lango la uchumi na
maslahi ya taifa. Hivyo, OWMS
itaendesha mashauri ya madai
na usuluhishi kwa niaba ya
Serikali na taasisi zake kwa
kuhakikisha kuwa maslahi
mapana ya taifa yanalindwa.

Akiwasilisha taarifa ya OWMS
kwa niaba ya menejimenti,
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali,

Bi. Alice E. Mtulo aliwaarifu
viongozi hao kuwa OWMS
imeendesha jumla ya
mashauri 10,576 ya madai na
katt ya hayo imemaliza
mashauri 1,715. Pia,
imeendesha mashauri 258 ya
usuluhishi na imemaliza
mashauri 35 kati ya hayo hadi
kufikia mwezi Desemba, 2025.

Pia, Bi. Mtulo aliongeza kuwa
OWMS inakwenda sambamba
na maelekezo ya Serikali
ambapo tayari inatumia Mfumo
wa Usimamizi na Uendeshaji
wa Mashauri (Case
Information Management
System - CIMS) kupokea,
kusajili, kupanga, kupata
takwimu sahihi za mashauri na
kwa wakati na kutunza taarifa
na idadi za mwenendo wa
mashauri hayo.

Kikao hicho kilihudhuriwa na
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara
hiyo, Dkt. Franklin Rwezimula
aliyemwakilisha Katibu Mkuu,
ndugu Eliakim Maswi, baadhi
ya watumishi kutoka Wizara
hiyo, wajumbe wa menejimenti
na watumishi wa OWMS.

Viongozi na baadhi ya
Watumishi wa Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali,

" wakimsikiliza Waziri wa

Katiba na Sheria Mhe. Dkt.

Juma Homera (hayupo
pichani) wakati akizungumza
nao kwenye ukumbi wa
mikutano wa Ofisi hiyo Jijini
Dar es Salaam.
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Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi akizungumza kwa niaba ya Menejimenti ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali wakati wa ziara ya Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Dkt. Juma Homera (hayupo pichani)
alipotembelea ofisi hiyo Jijini Dar es Salaam.

O D ele o vAMUNGRNOWATIZANE

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice Mtulo akiwasilisha taarifa ya utekelezaji wa majukumu ya Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali wakati wa ziara ya Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Dkt. Juma Homera (Mb)
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Naibu Waziri wa Katiba na
Sheria, Mhe.  Zainab
Katimba akitoa salamu za
Wizara kwa watumishi wa
Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali wakati wa ziara ya
Waziri alipotembelea Ofisi

Naibu Katibu Mkuu wa
Wizara ya Katiba na
Sheria, Dkt.  Franklin
Rwezimula akimkaribisha
Naibu Waziri kuzungumza
na Watumishi wa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali
wakati wa ziara yao
walipotembelea Ofisi hiyo

Waziri wa Katiba na
Sheria, Mhe. Dkt. Juma
Homera (Mb) akipokea
jarida, nyaraka na kadi ya
pongezi  kutoka kwa
Wakili Mkuu wa Serikali,
Dkt. Ally Possi
(aliyesimama  katikati)
alipotembelea Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali
Jijini Dar es Salaam.
Anayeshuhudia ni Naibu
Wakili Mkuu wa Serikali,
Bi. Alice Mtulo.
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Dkt. Ally Possi, Wakili Mkuu wa Serikali (aliyeketi kushoto) akizungumza na Mhe. Jaji Blaise Tchikaya, Rais
wa Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu alipotembelea Mahakama hiyo kwa lengo la
kujitambulisha na kujadiliana kuendeleza ushirikiano baina ya Ofisi hizo walipokutana kwenye

Wakili Mkuu wa Serikali Akutana na
Rais wa Mahakama ya Afrika ya Haki
za Binadamu na Watu

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt.
Ally Possi amekutana na Rais
wa Mahakama ya Afrika ya
Haki za Binadamu na Watu,
Mhe. Jaji Blaise Tchikaya na
kufanya mazungumzo nae
lengo la kujitambulisha ili
kuendeleza ushirikiano uliopo

Jarida la Wakili Mkuu, Toleo la 16

baina ya Ofisi hizo mbili.

Dkt. Possi alisema kuwa
Tanzania kama nchi mwenyeji
na kwa kuzingatia majukumu
ya OWMS ameona ni muhimu
kufika,  kujitambulisha na
kumpongeza kwa kuchaguliwa

kuwa Rais wa Mahakama hiyo.

‘OWMS ina jukumu Ia
kuendesha mashauri ya haki
za binadamu na watu kwa
niaba ya Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa  Tanzania.
Utakutana na Ofisi hii mara
kwa mara katika kuendesha
mashauri hayo. Hivyo,



nimeona nifike tuzungumze ili
kukuhakikishia ushirikiano na
Ofisi hii kwa niaba ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania
katika uendeshaji wa mashauri
kwenye Mahakama hii,”
alisisitiza Dkt. Possi.

Pia, Dkt. Possi aliongeza kuwa
yuko tayari kupokea ujumbe
wa Mahakama kwa niaba ya
Serikali ili kuweza kuwasilisha
kwa kuwa Ofisi imekuwa
inashirikiana na Mahakama hii
katika muktadha huo.

Naye Mhe.

Jaji

Tchikaya,

alisema mashauri mengi
yanayoendeshwa na
Mahakama hiyo yanatokea
Tanzania. Hii inaonesha kuwa

uwepo wa Mahakama hii
Tanzania, inawapa  fursa
wadau kuitumia baada vya

kupita kwenye Mahakama za
ndani.

Mhe. Jaji Tchikaya aliongeza
kuwa hii inaonesha Tanzania
inaruhusu  wananchi  wake
kutafuta na kupata haki kupitia
vyombo vya kimataifa ikiwvemo
Mahakama hii. Jambo hili ni
ushahidi wa utekelezaji wa

Mkataba na ltifaki ya Haki za
Binadamu na Watu ya Umoja
wa Afrika.

Katika hatua nyingine, Mhe.
Jaji Tchikaya ameomba
ushirikiano wa Dkt. Possi

katika kuongeza msukumo wa
ujenzi wa Ofisi ya Mahakama
hiyo ili uweze kukamilika. Pia,
aliishukuru Serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania kwa
kufanikisha kuanza kwa ujenzi
wa Ofisi ya Mahakama hiyo

.-

Mawakili wa Serikali wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakimsikiliza Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally
Possi (hayupo pichani) wakati akizungumza na Mhe. Jaji Blaise Tchikaya, Rais wa Mahakama ya Afrika ya
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Dkt. Ally Possi, Wakili Mkuu wa Serikali (kushoto) akimkabidhi Jarida ya Wakili Mkuu,
Rais wa Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu, Mhe. Jaji Blaise Tchikaya

Dkt. Ally Possi,
(e P Wakili Mkuu ]
L B Scrikali
(aliyesimama
katikati) akiwa
kwenye picha ya
pamoja na baadhi
W yawatumishi wa
. OWMS baada ya
kutembelea
Mahakama ya
' Afrika ya Haki za
Binadamu na Watu

Urion
Afncaing (%)
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Rais wa Jamhuri ya Ghana Afungua
Mwaka wa Mahakama ya Afrika ya
Haki za Binadamu na Watu

| wakili Mkuu wa Serikali Ashiriki Ufunguzi

‘l

Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali ilishiriki ufunguzi wa
Mwaka wa Mahakama ya
Afrika ya Haki za Binadamu na
Watu mwaka 2026 na uzinduzi
wa maadhimisho ya miaka 20
ya Mahakama hiyo.

Mhe. John Dramani Mahama, Rais wa
Jamhuri ya Ghana akizungumza na
viongozi na wadau wa Mahakama ya
Afrika ya Haki za Binadamu na Watu

wakati

akifungua Mwaka wa

Mahakama hiyo Jijini Arusha.

Maadhimisho hayo vyalibeba
kauli mbiu isemayo, “Miaka 20
ya Utumishi katika Kulinda
Haki za Binadamu na Watu”.

Ufunguzi huo ulifanyika
kwenye ukumbi wa Mahakama
hiyo jijini Arusha na

ulifunguliwa rasmi na Mhe.
John Dramani Mahama, Rais
wa Jamhuri ya Ghana na
kuhudhuriwa na  viongozi
mbalimbali wa Serikali za nchi

za  Afrika, wadau wa
maendeleo, mabalozi,
wawakilishi wa Umoja wa
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Mataifa wanaoshughulikia
masuala ya haki za binadamu
na wadau wa Sekta ya Sheria
wa ndani na nje ya Tanzania.

Mhe. Mahama wakati
akifungua rasmi mwaka wa
Mahakama  hiyo  alisema

Mahakama inalinda haki zetu.
Hivyo, tuiwezeshe Mahakama
katika kusimamia ulinzi wa haki
za binadamu na utu wa watu.

‘Kila mmoja katika Bara la
Afrika awe mlinzi wa amani, na
ndofo za waanzilishi wa

mataifa yetu ili miaka 20 ijayo
Mahakama hii iwe chombo cha
mfano katika kulinda haki za
binadamu duniani,” alisisitiza
Mhe. Rais Mahama.

Kwa upande wa Tanzania,
Mhe. Zainab Katimba, Naibu
Waziri wa Katiba na Sheria
alimwakilisha Waziri, Mhe. Dkt.
Juma Homera ambapo
alisema kuwa anaipongeza
Mahakama ya Afrika kwa
kuboresha utendaji kazi wake
kwa kusimamia na kuhakikisha
haki inapatikana kwa wananchi

wa Afrika.

Mhe. Katimba aliongeza kuwa
Tanzania imeendelea
kuzingatia na  kuimarisha
utawala wa sheria na haki za
binadamu ili haki itendeke kwa
kushirikiana na wadau
mbalimbali.

Naye Rais wa Mahakama hiyo,
Mhe. Jaji Blaise Tchikaya
alisema ni muhimu kwa nchi
wanachama kuwa na umiliki
wa pamoja wa maamuzi ya
Mahakama katika uzingatiaji

Dkt. Ally Possi, Wakili Mkuu wa Serikali (wa kwanza kulia) akimsikiliza Rais wa Ghana, Mhe. John Dramani
Mahama wakati akifungua Mwaka wa Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu Jijini Arusha.

wa haki za binadamu. Pia,
aliongeza kuwa hadi kufikia
mwezi Februari, 2026
Mahakama  hiyo ilipokea
maombi 390 ya masuala
mbalimbali ya haki za
binadamu na  kutekeleza
majukumu yake. Maombi hayo

yanahusu mashauri ya
uchaguzi, uhuru wa kujieleza,
uhuru wa kukusanyika, ulinzi
wa makundi ya pembezoni,
haki za wanawake na mabinti,
ulipaji fidia, haki za watoto na
ustawi wao.

Naye Dkt. Ally Possi, Wakili
Mkuu wa Serikali alisema
OWMS imeshiriki ufunguzi wa
mwaka wa Mahakama ya
Afrika na maadhimisho vya
miaka 20 ya Mahakama kwa
lengo la kuimarisha
ushirikiano, umoja na
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mshikamano baina ya OWMS
na Mahakama hiyo.

“Tanzania ni mwenyeji wa
Mahakama hii na tumeitunza

kwa miaka 20 hadi sasa.
OWMS imekuwa ikiendesha
mashauri mbalimbali

yanayohusu haki za binadamu
yanayoikabili Tanzania katika
Mahakama hii. Aidha, Ofisi
imekuwa mdau muhimu katika
kushiriki mafunzo na matukio
mbalimbali ya Mahakama.
Hivyo, tumeona umuhimu wa
kushiriki  ufunguzi  huu ili

tuendeleze ushirikiano uliopo
baina ya Ofisi na Mahakama
katika uendeshaji wa mashauri
ya mwaka huu,” alifafanua Dkt.
Possi.

Tukio hilo lilihudhuriwa na
viongozi mbalimbali waliotoa
salamu kutoka kwenye
makundi yao ikiwa ni pamoja
na Mhe. Balozi Selma Malika
Haddadi, Makamu Mwenyekiti
wa Tume ya Umoja wa Afrika,
Mhe. Willy Nyamitwe, Balozi
wa Jamhuri ya Burundi katika

Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Shirikisho la Ethiopia, Mhe.
Idrissa Sow, Mwenyekiti, Tume
ya Afrika ya Haki za Binadamu
na Watu, Mhe. Jaji Pascal
Bamouni, Rais wa Mahakama
ya Kadhi, Burkina Farso na
mwakilishi wa Mahakama
zinazoshiriki, ndugu Herve
Kuate, Kamishna Mkuu wa
Wakimbizi wa Umoja wa
Mataifa (UNHCR) na Bi.
Sophia Ebby, Mratibu wa
Muungano wa Mahakama ya
Afrika.

Mhe. Jaji Blaise Tchikaya, Rais wa Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu, akizungumza na
viongozi na wadau wa Mahakama wakati wa ufunguzi wa Mwaka wa Mahakama hiyo Jijini Arusha.

Jarida la Wakili Mkuu, Toleo la 16



Mawakili wa Serikali wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali (waliovaa majoho) wakimsikiliza Mhe. Jaji Blaise
Tchikaya, Rais wa Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu (hayupo pichani) wakati wa
ufunguzi wa Mwaka wa Mahakama hiyo Jijini Arusha.

Mhe. John Dramani Mahama, Rais wa Jamhuri ya Ghana (aliyeketi katikati) akiwa kwenye picha ya
pamoja na viongozi na wadau wa Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu baada ya kufungua

mwaka wa Mahakama hiyo Jijini Arusha.
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OWMS Yajipanga Uendeshaji

Majukumu ya Kisheria

Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali yafanya tathmini ya
utendaji kazi katika kipindi cha
nusu Mwaka wa Fedha
2025/26 na kujipanga
kutekeleza majukumu yake
katika kipindi cha mwezi
Januari, 2026 hadi Juni, 2026.

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt.
Ally Possi aliendesha kikao
cha menejimenti cha
kutathmini utendaji kazi wa

Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali  kilichofanyika
Dodoma. Lengo la kikao hicho
ni  kuchambua taarifa ya
utekelezaiji na kupanga
mikakati mipya ya utendaiji kazi
ili kuhakikisha Ofisi
inaendesha  mashauri  ya
madai na usuluhishi kwa tija na
ufanisi.

“Kikao hiki ni cha kimkakati,
lengo ni kujipanga kuendesha

wa

majukumu ya kisheria ya Ofisi
ikizingatiwa kuwa kikao hiki
kinafanyika kuelekea Siku ya
kilele cha Wiki ya Sheria
inayoadhimishwa kila mwaka
mwanzoni mwa mwezi
Februari,” alisisitiza Dkt. Possi.

Pia, Dkt. Possi aliongeza kuwa

Ofisi imedhamiria kufungua
Ofisi nyingine kwenye mikoa
ya Katavi, Geita, Singida ili
kusogeza huduma karibu na
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Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice E. Mtulo akifuatilia
majadiliano ya kikao cha menejimenti ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali cha kutathmini utendaji kazi wa Ofisi hiyo kilichofanyika

wananchi. Aidha, aliwataka
wajumbe wa menejimenti ya
Ofisi hiyo kuendelea kutumia
mifumo ya TEHAMA katika
utendaiji kazi.

Naye Naibu Wakili Mkuu wa
Serikali, Bi. Alice E. Mtulo
akizungumza kwa niaba ya
menejimenti ya OWMS
alimhakikishia Dkt. Possi kuwa
wajumbe wa menejimenti hiyo
wataendelea kutekeleza
majukumu kwa wakati katika
kipindi cha pili cha Mwaka wa
Fedha 2025/26.

Kikao hicho hufanyika mara
moja kwa mwaka ili kuwapa
muda wa kutosha wajumbe wa

" menejimenti ya OWMS kutoa

taarifa ya utendaji kazi na
majukumu yaliyopangwa
kutekelezwa kwa Kipindi cha
pili cha Mwaka wa Fedha kwa
mwaka husika.

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi (aliyesimama katikati mbele) akiwa kwenye picha ya pamoja na
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice E. Mtulo (kulia kwake) kabla ya kikao cha menejimenti ya Ofisi
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Baadhi ya wajumbe wa menejimenti ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakimsikiliza
Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi (hayupo pichani) wakati wa kikao cha menejimenti

Baadhi ya wajumbe wa menejimenti ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakimsikiliza
Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi (hayupo pichani) wakati wa kikao cha menejimenti
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Wakili Mkuu wa Serikali Akagua Ujenzi
wa Ofisi, Mtumba - Dodoma

J
T
-

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi akizungumza na wajumbe wa Menejimenti ya Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali, Mkandarasi - Suma JKT na mshauri elekezi, TBA (hawapo pichani) wakati wa ziara
yake ya kukagua maendeleo ya ujenzi wa jengo la Ofisi hiyo unaoendelea katika Mji wa Serikali,

Mtumba, Dodoma.
(Uk.23)
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Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt.
Ally Possi alikagua maendeleo
ya ujenzi wa jengo la Ofisi ya
Wakili  Mkuu wa Serikali
linaloendelea kujengwa
kwenye  miji Serikali,

wa

Ujenzi wa  jengo hilo
unagharamiwa na Serikali kwa
jumla ya shilingi bilioni 26. Hadi
sasa ujenzi umefikia kiwango
cha asilimia 73 na umegharimu
jumla ya shilingi bilioni 16.

Dkt. Possi alimtaka
mkandarasi, SUMA JKT na
mshauri elekezi, TBA

kuhakikisha kuwa jengo hilo
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linakamilika kwa kuzingatia
viwango na ubora unaotakiwa
ili liweze kutumika kwa muda
mrefu. Pia, alimwelekeza
mkandarasi kuwa kisima cha
maji ya ardhini kilichochimbwa
kitunzwe ili maji yake yaweze
kutumika wakati wa msimu wa
kiangazi na matumizi mbali
mbali ikiwemo utunzaji wa
mazingira ili kuifanya Dodoma
kuwa ya kijani.

“Nategemea  kupata jengo
lenye ubora na viwango
vinavyotakiwa ili liweze

kutumika kwa muda mrefu kwa
lengo la kusogeza huduma
wananchi

karibu na na

kuongeza tija na ufanisi katika
mnyororo wa utoaji  haki
nchini,” alisisitiza Dkt. Possi.

Pia, aliekeza kuwa jengo liishe
mapema mwaka huu ili Ofisi
ihamie Dodoma kwa kuwa Ofisi
hii inafanya kazi kwa karibu na

Mahakama ya  Tanzania
ambayo tayari imehamia
Dodoma.

Dkt. Possi aliambatana na

Menejimenti ya Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali, Kanali Saul
Chiwanga, Meneja Ujenzi
Kanda ya Mashariki wa SUMA
JKT na ndugu Daniel Nkruma,
Kaimu Meneja Miradi wa TBA.

|

o
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Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi (aliyesimama katikati mbele) akiwa kwenye picha ya pamoja na
wajumbe wa Menejimenti ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Mkandarasi - Suma JKT na mshauri elekezi,
TBA baada ya ziara ya kukagua maendeleo ya ujenzi wa jengo la Ofisi hiyo unaoendelea katika Mji wa
Serikali, Mtumba - Dodoma.
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Muonekano wa jengo la Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali linaloendelea kujengwa katika Mji wa Serikali,

Mtumba - Dodoma.

4

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi (wa
kwanza kushoto) akipatiwma maelezo na
mkandarasi, Meneja Ujenzi Kanda ya Mashariki
wa SUMA JKT, Kanali Saul Chiwanga kuhusu
maendeleo ya ujenzi wa jengo la Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali wakati wa ziara ya kukagua
jengo hilo lililopo Mji wa Serikali, Mtumba -
Dodoma.
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Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi wa
Rasilimali Watu wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali, Bi. Asha Hayeshi akitoa maelezo mafupi
kuhusu maendeleo ya ujenzi wa jengo la Ofisi
hiyo kwa Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi
(hayupo pichani) alipotembelea mradi huo katika
Mji wa Serikali, Mtumba - Dodoma.




Mpango Mkakati wa Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali kufikia Dira 2050

“OWMS inakuwa si tu kiranja katika kuendesha
mashauri ya Serikali na taasisi zake bali pia ni
kinara wa kuhakikisha kwamba Dira 2050 inafikiwa
kwa kulinda rasilimali na maslahi mapana ya
taifa.”
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Katika enzi ya mageuzi ya
kitaifa, Dira ya Taifa vya
Maendeleo 2050 ya Tanzania
tuitakayo inaweka malengo ya

muda mrefu ya kuifanya
Tanzania iwe taifa lenye
uchumi imara, jamii yenye

ustawi na huduma bora za
kijamii kwa wote.

Dira hiyo inalenga Kkuleta
maendeleo endelevu, ukuaji
wa uchumi, uboreshaji wa
miundombinu,  sheria  na
utawala bora. Pia, kila taasisi
ya umma inahitajika kuweka
mikakati madhubuti ili
kutekeleza majukumu yake
kwa ufanisi na kwa ustawi wa
taifa.

Katika muktadha huo, OWMS
ina jukumu la msingi la kisheria
la kuishauri Serikali katika
uendeshaji na usimamizi wa
mashauri ya madai, usuluhishi,
katiba, haki za binadamu na

uchaguzi. Vile vile inatoa
ushauri wa kisheria na maoni
kuhusu sheria zinazohitaji
maboresho.

Jukumu hili ni nyenzo muhimu
ya kuhakikisha utekelezaji wa
sera za Serikali unafuata
utaratibbu wa sheria na
unajengeka kwa msingi thabiti
wa kisheria.

Moja ya changamoto kuu za

utekelezaji wa nyenzo za
maendeleo ni ukosefu wa
muundo wa kisheria

unaoendana na malengo ya
Dira 2050. lli Serikali iweze
kutekeleza miradi mikubwa ya
maendeleo ikiwa ni pamoja na
uwekezaji, uanzishaji wa
taasisi mpya, mikataba ya
ushirikiano wa sekta ya umma
na binafsi na uboreshaji wa
huduma za umma inahitaji
sheria ambazo zinaboresha
mazingira  ya uwekezaji,
usimamizi wa rasilimali na
kulinda maslahi ya taifa.

[i kuhakikisha Mpango
Mkakati wa Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali unaleta tija
katika kufikia malengo ya Dira
2050 ni muhimu kutunga na
kufanya maboresho ya sheria
zilizopo ili  ziendane na
malengo ya uchumi wa kisasa,
uwekezaji, teknolojia na utoaji
wa huduma bora kwa
wananchi.

Hatua hizi zitasaidia kuunda
muundo thabiti wa kisheria
ambao unaifanya  Serikali
kuondokana na utegemezi
zaidi na kuweza kutekeleza
miradi mikubwa bila vizuizi na
kupunguza utata wa kisheria
wakati wa utekelezaji wa
miradi.

Moja ya sura ya mkakati wa
OWMS ni kuendeleza uwezo
wa Mawakili wa Serikali kwa
kupata elimu ya kisasa na ujuzi

wa kufanya kazi katika
mazingira ya mabadiliko ya
uchumi  mathalani kuwapa

mafunzo ya kitaaluma kuhusu
ushirikiano wa sekta ya umma

na binafsi na taratibu za
uendeshaji wa  mashauri
kimataifa. @ Mafunzo  hayo

yanaongeza uwezo wao katika
kuendesha mashauri ya madai
na usuluhishi yanayotokana na
miradi mikubwa ya maendeleo
na mikataba ya kimataifa
hatua itakayosaidia kufika
malengo katika kutekeleza
Dira 2050.

Mojawapo ya nguzo za Dira
2050 ni utawala bora, uwazi na
uwajibikaji. OWMS inachangia
moja kwa moja kuimarisha
taswira ya Serikali kwa umma
kwa kuendesha mashauri kwa
ufanisi ili kuimarisha utendaiji
wa Serikali katika kuwaletea
wananchi maendeleo.

Kwa kufanya haya, OWMS
inakuwa si tu kiranja katika
kuendesha mashauri ya
Serikali na taasisi zake bali pia
ni  kinara wa kuhakikisha
kwamba Dira 2050 inafikiwa
kwa kulinda rasilimali na

maslahi mapana ya taifa.
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Dkt. Possi: Viongozi ni Taswira ya
Taasisi na Serikali kwa Jamii
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali iliendesha kikao cha
faragha na mafunzo kwa

wajumbe wa menejimenti ya
Ofisi hiyo, ambayo yalifanyika
hao walipata fursa ya kufanya
tathmini ya utendaji kazi wao
wa kila siku pamoja na
mafunzo ya uongozi
yanayohusu usimamizi na
mgawanyo wa majukumu,
usimamizi wa muda, itifaki na
ustaarabu.

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt.
Ally Possi alifungua mafunzo
hayo na kuwaeleza wajumbe
wa menejimenti ya Ofisi hiyo
kuwa viongozi ni taswira ya
taasisi na Serikali kwa ujumla.
Pia, aliongeza kuwa kiongozi
yeyote awe Mkuu wa Ildara au
Mkuu wa Kitengo atambue

kuwa anabeba taswira ya
taasisi anayofanyia kazi na
Serikali kwa ujumla popote

alipo, iwe kazi au unapoishi.
Hivyo, ni muhimu kuzingatia

sheria, taratibu, kanuni,
maadili, mila na desturi za
uongozi.

“Kila mmoja ajitambue wadhifa
alionao na bendera
anayoipeperusha ni kwa niaba
ya Serikali na kwa wale
anaowaongoza. Tuwe walezi
kwa kuzingatia kuwa muda
mwingi tupo mahali pa kazi
kuliko familia zetu,” alisisitiza

Dkt. Possi.

Aidha, aliongeza kuwa watu
tunaofanya nao kazi wafurahie
kufanya kazi na wewe badala
ya kukasirika, tujitathmini na
kutafakari utendaji kazi wetu ili
kuwa na matokeo mazuri
mahali pa kazi na kujipa muda
wa kujisahihisha. Pia, tufanye
kazi kwa kuzingatia sheria,
taratibbu na kanuni, tuwe
wabunifu na tufanye ufuatiliaji
wa majukumu.

Naye Naibu Wakili Mkuu wa
Serikali, Bi. Alice E. Mtulo
alisema kuwa kikao hicho cha
faragha na mafunzo hayo ni
muhimu kwa wajumbe wa
menejimenti wa Ofisi hiyo ili
kupata muda wa kutathmini
utendaji kazi. Vile vile, ana
amini kuwa mafunzo hayo
yataleta ~mabadiliko katika
taasisi, kuwawezesha
kuwafahamu na kuwasimamia
vizuri wasaidizi wao, kumiliki
kazi zao, kufanya maamuzi
kwa wakati na kuzingatia muda
katika utekelezaiji wa
majukumu.

Akitoa mada kuhusu uongozi
na mgawanyo wa majukumu
kwa wajumbe wa OWMS, Afisa
Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya
Uongozi, ndugu Kadari Singo,
aliwapongeza viongozi wa
Ofisi hiyo kwa kuandaa na
kushiriki mafunzo hayo. Pia,

kwao
wa

alitoa rai kujenga
utaratibu kuwajenga
wasaidizi wao ili
wanapoondoka kwenye nafasi
zao wawe na watu wa

kutekeleza majukumu yao.

Aidha, Mhadhiri wa Chuo cha
Diplomasia, ndugu Godwin
Gonde Amani, aliwafundisha
wajumbe wa menejimenti hiyo

mada  kuhusu itifaki na
ustaarabu ambayo lijikita
kwenye masuala ya

muonekano wa mtu, mavazi,
mawasiliano, tabia, mienendo,
matumizi ya akili ya kuzaliwa,
kuheshimu mamlaka na
madaraka ya kiongozi,
kutambua, kujali na kuthamini
uwepo wa kiongozi.

“litifaki ni  jambo muhimu
Serikalini na katika uongozi
kwa kuwa ni suala nyeti lina
athari chanya na hasi baina
yako binafsi na mtu mwingine
katika muonekano wa mavazi,
salamu, mazungumzo na
mawasiliano,” alisisitiza
Mhadhiri Amani.

OWMS imekuwa na utaratibu
wa kuendesha mafunzo kwa
viongozi wa Ofisi hiyo na
kufanya vikao vya faragha kwa
ajili ya kutathmini utendaiji kazi
na utekelezaji wa majukumu
mara moja kwa mwaka.

“litifaki ni jambo muhimu Serikalini na katika uongozi kwa kuwa ni suala
nyeti lina athari chanya na hasi baina yako binafsi na mtu mwingine katika
muonekano wa mavazi, salamu, mazungumzo na mawasiliano.”
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Ndugu Kadari Singo,
Mtendaji Mkuu wa Taasisi
ya Uongozi akitoa mada
kuhusu Ugawaji wa
Majukumu na Usimamizi
wa Muda kwa wajumbe wa
Menejimenti ya Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali
wakati wa kikao cha
faragha kilichofanyika
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Ndugu Camilius Ruhinda,
Mkurugenzi wa Idara ya
Usimamizi wa Mashauri na
Udhibiti Ubora wa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali
akizungumza wakati wa
kikao cha faragha kwa
wajumbe wa menejimenti
ya Ofisi hiyo kilichofanyika

Mkuu wa Kitengo cha
Mawasiliano Serikalini wa
Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali, Bi. Prisca Ulomi
akichangia mada kuhusu
Ugawaji wa Majukumu na
Usimamizi wa Muda
wakati wa kikao cha
faragha kwa viongozi wa
Ofisi hiyo kilichofanyika

Mkurugenzi Msaidizi
Sehemu ya Madai ya Ndani
wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali, ndugu Deodatus
Nyoni akichangia mada
kuhusu Ugawaji wa
Majukumu na Usimamizi
wa Muda wakati wa kikao
cha faragha kwa viongozi
wa Ofisi hiyo

Dodoma.
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Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi
Ampongeza Mwanasheria Mkuu wa

Serikali

Mhe. Hamza Said Johari akiapa mbele ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan (hayupo pichani) kuwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali
kwenye hafla fupi iliyofanyika Ikulu Chamwino Jijini Dodoma.

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt.
Ally Possi alimpongeza Mhe.
Hamza Said Johari kwa
kuteuliwa na kuapishwa na
Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia

Suluhu Hassan kuwa
Mwanasheria Mkuu wa
Serikali.

Dkt. Possi alisema kuwa uteuzi
huu umetokana na umahiri
wake katika kutoa ushauri wa
kisheria kwa Serikali, kufanya
kazi bila kuchoka na kuwa
tayari kusimamia masuala ya
kisheria kwa kuzingatia Katiba,
usawa na haki ili kuimarisha
misingi ya utawala wa sheria
na utawala bora kwa lengo la

kuendelea kuwaletea
wananchi maendeleo.

Aidha, Dkt. Possi alimtakia
kheri na mafanikio Mhe. Johari
katika utekelezaiji wa
majukumu yake. Pia, alitoa rai
kwake ya kuendeleza
ushirikiano uliopo kati ya
Wizara ya Katiba na Sheria,
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Ofisi ya Mwanasheria Mkuu
wa Serikali, Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali, Ofisi ya
Taifa ya Mashtaka na Ofisi
zote zilizopo kwenye mnyororo
wa utoaji haki nchini. Hii
itasaidia  kutekeleza  kwa
vitendo dhana ya utoaji haki
nchini kuendana na Dira 2050.

Akizungumza mara baada ya

kuwasili katika Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu wa
Serikali, Mhe. Johari

alimshukuru Mhe. Rais Dkt.
Samia Suluhu Hassan kwa
kumteua tena kuwa
Mwanasheria Mkuu wa
Serikali ili kuendelea kuishauri
Serikali katika masuala yote ya

kisheria.

"Nimshukuru Mhe. Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Dkt. Samia Suluhu
Hassan kwa imani yake kubwa
kwangu na kuniteua tena kuwa
Mwanasheria Mkuu wa
Serikali ili kuendelea kuishauri
Serikali kwa mujibu wa Katiba
na Sheria, Namshukuru sana
Mhe. Rais,” alisema Mhe.
Johari.

Mhe. Johari alitumia fursa hiyo
kuwashukuru watumishi wa
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu
wa Serikali na wadau wote
waliopo kwenye mnyororo wa
utoaji haki na kuwataka

waendelee kufanya kazi kwa
bidii na kutoa ushirikiano katika
utekelezaji wa majukumu yao.

Akitoa salamu za pongezi,
Katibu Mkuu Wizara ya Katiba
na Sheria ndugu Eliakimu
Maswi, alimpongeza Mhe.
Johari kwa kuteuliwa na
kuapishwa na Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan, Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kuwa Mwanasheria
Mkuu wa Serikali na kuahidi
kumpa ushirikiano wakati wote
kwa lengo la kuongeza kasi ya
utekelezaji wa majukumu ya
ofisi hiyo.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akimuapisha
Mhe. Hamza Said Johari kuwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwenye hafla fupi
iliyofanyika Ikulu Chamwino Jijini Dodoma.

Jarida la Wakili Mkuu, Toleo la 16



OWMS Yawasilisha Taarifa ya

Utekelezaji kwa Kamati ya Bunge

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice E. Mtulo akiwasilisha taarifa ya majukumu ya Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali mbele ya kikao cha Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Utawala, Katiba na Sheria katika ukumbi
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali iliwasilisha taarifa ya
utekelezaji wa majukumu yake
mbele ya Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Utawala, Katiba
na Sheria kwenye ukumbi wa
kikao, kwa lengo la kutathmini
utendaji kazi, changamoto na
mafanikio ya Ofisi hiyo katika
kusimamia na kuendesha
mashauri ya Serikali.

Akizungumza na wajumbe wa
kamati hiyo na viongozi wa
OWMS, Mwenyekiti wa Kamati
hiyo, Mhe. Dkt. Damas
Ndumbaro, alisema kuwa
ushirikiano kati ya Kamati ya
Bunge, Wizara ya Katiba na
Sheria na OWMS ni jukwaa
muhimu katika kuhakikisha
maslahi ya nchi yanalindwa
kupitia mifumo imara ya
kisheria iliyopo nchini.

Dkt. Ndumbaro aliipongeza
OWMS kwa kazi nzuri
inayofanya na kueleza kuwa

imeimarisha  utendaji  kazi
Serikalini kutokana na
uendeshaji wa mashauri ya
madai na usuluhishi kwa

weledi na ufanisi. Hatua hiyo
imesaidia kuokoa fedha nyingi
ambazo zitawezesha

utekelezaji wa miradi vya

maendeleo nchini.

Mhe. Dkt. Ndumbaro alieleza
kuwa Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Utawala, Katiba na
Sheria ni daraja la kuhakikisha
OWMS inapata rasilimali zote
zinazohitajika ili kuendelea

kutekeleza majukumu yake
kwa ufanisi.
Kwa wupande wake, Naibu

Wakili Mkuu wa Serikali, Bi.
Alice E. Mtulo akiwasilisha
mwelekeo wa OWMS kwa
Mwaka wa Fedha 2026/27,
alibainisha kuwa Ofisi
itaendelea kujipanga vyema
katika uendeshaji wa mashauri
ya madai na usuluhishi ili
kuhakikisha kila shauri
linalofunguliwa na Serikali au
dhidi ya Serikali linaendeshwa
kwa kiwango cha juu na
weledi.

Bi. Mtulo alieleza kuwa OWMS
itahakikisha inafanyia kazi
maelekezo na ushauri
unaotolewa na Kamati huku
akiahidi kuendelea kufanya
kazi kwa karibu na Kamati,
Wizara na taasisi zake kwa
lengo la kuongeza chachu ya
utekelezaji wa majukumu ya
Ofisi katika kufikia malengo
iliyojiwekea.

"Tunatambua kuwa ushauri na
maelekezo yanayotolewa na
Kamati hii ni chachu ya
mabadiliko ndani ya Ofisi yetu,
tunaahidi kuendelea kufanya
kazi kwa karibu na Kamati
pamoja na Wizara ili
kuhakikisha majukumu yetu
yanatekelezwa kwa wakati na
kwa ubora unaostahili,"
alisema Bi. Mtulo.

Kuelekea Dira 2050, Bi. Mtulo
alieleza kuwa OWMS
itaendelea na usimamizi
madhubuti na uendeshaji wa
mashauri ya madai na
usuluhishi  ili  kuhakikisha
rasilimali za nchi zinalindwa,
jambo ambalo litasaidia
kuvutia wawekezaji wa sekta
mbalimbali na uboreshaji wa
miundombinu ili kuchochea
ukuaji wa uchumi na ustawi wa
jamii.

Bi. Mtulo aliongeza kuwa
OWMS itaendelea kuimarisha
mifumo ya ndani ya TEHAMA
na kuendelea kutoa mafunzo
kwa watumishi wa kada zote ili
kuhakikisha OWMS inaendana
na kasi ya mabadiliko ya
sayansi na teknolojia duniani ili
kuongeza ufanisi katika
utekelezaji wa  majukumu

"Tunatambua kuwa ushauri na maelekezo yanayotolewa na Kamati hii ni chachu ya
mabadiliko ndani ya Ofisi yetu, tunaahidi kuendelea kufanya kazi kwa karibu na Kamati

pamoja na Wizara ili kuhakikisha majukumu yetu yanatekelezwa kwa wakati na kwa
ubora unaostahili."
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Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice E. Mtulo akiwasilisha taarifa ya majukumu ya Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali mbele ya kikao cha Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Utawala, Katiba na Sheria katika ukumbi

Mwenyekiti wa Kamati
ya Kudumu ya Bunge
ya Utawala, Katiba na
Sheria, Mhe. Dkt.
Damas Ndumbaro
(Mb), akifurahia jambo
wakati viongozi wa
Wizara ya Katiba na
Sheria na taasisi zilizo
chini yake
wakiwasilisha taarifa
ya majukumu ya
taasisi zao katika

Dodoma.
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Kliniki za Sheria Kutatua Kero za
Wananchi Zenye Mfumo wa Sheria

Mhe. Albert Chalamila, Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam akizungumza na wananchi wakati akizindua
Kamati za Ushauri wa Kisheria Ngazi ya Mkoa na Wilaya na Kliniki ya Sheria Bila Malipo kwenye viwanja
vya Mnazi Mmoja jijini Dar es Salaam.

Jarida la Wakili Mkuu, Toleo la 16




Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali ilishiriki kwenye
uzinduzi wa Kamati za Ushauri
wa Sheria ngazi ya Mkoa na
Wilaya na Kliniki ya Sheria Bila
Malipo uliofanyika kwenye

Dar es Salaam.

Mhe. Albert Chalamila, Mkuu
wa Mkoa wa Dar es Saalaam
alizindua Kamati za Ushauri
wa Sheria ngazi ya Mkoa na
Wilaya na Kliniki ya Sheria Bila
Malipo ambapo alisema Kliniki
hizo zinatarajiwa kutatua kero
za kisheria za wananchi na
kupunguza malalamiko.

“Kliniki  hizi za  kisheria
zitatusaidia viongozi
kushughulikia miradi ya
maendeleo  ya  wananchi
badala ya  kushughulikia
migogoro ya kisheria ya
wananchi,”  alisisitiza Mhe.
Chalamila.
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Pia, aliongeza kuwa kamati za
kisheria zitapunguza migogoro
baina ya wananchi na Serikali
na kuwasaidia viongozi kutoa
maamuzi yaliyo katika mfumo
wa kisheria na zitawawezesha
Mawakili kusimamia utawala
wa sheria.

Vile vile, alimpongeza na
kumshukuru Dkt. Ally Possi,
Wakili Mkuu wa Serikali kwa
kushiriki  uzinduzi huo ili
Mawakili wa Serikali waweze
kutatua kero za wananchi kwa
kuwa wananchi wengi
wanalumbana sana Kkatika
misingi ya kisheria kwa sababu

hawafahamu sheria katika
jamii yetu.

Akizungumza wakati
anahudumia wananchi, Mhe.
Hamza Johari, Mwanasheria
Mkuu wa Serikali alisema
lengo la Ofisi yake ni kusogeza
huduma za kisheria kwa
wananchi ili kupunguza
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migogoro na  Kuipunguzia
mahakama mlundikano wa
kesi.

Naibu Mwanasheria Mkuu wa
Serikali, ndugu Samwel
Maneno, aliwapongeza
wananchi kwa kujitokeza kwa
wingi kushiriki uzinduzi huo.
Pia, aliwajulisha kuwa Ofisi
yake iko tayari kutoa elimu ya
kisheria kwao na kuwaongoza

kupata haki zao pale
zinapovunjwa au kuelekea
kuvunjwa ili kuleta utulivu

katika jamii na utawala wa
sheria.

Kliniki ya sheria iliyozinduliwa
ilitoa msaada wa kisheria kwa
wananchi kwa muda wa wiki

moja baada ya uzinduzi.
Mawakili wa Serikali na
Mawakili kutoka Chama cha

Mawakili wa Tanganyika (TLS)
waliendesha Kiliniki hiyo.

.

UZINDUZI WA KAMATI ZA USHAURI WA KISHERIA
NGAZI YA MKOA NA WILAYA NA KLINIKI YA SHERIA
BILA MALIPO. MKOA WA DAR ES SALAAM

Mhe. Albert Chalamila, Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, akiwa kwenye picha ya pamoja na Viongozi na
Mawakili wa Serikali baada ya uzinduzi wa Kamati za Ushauri wa Kisheria Ngazi ya Mkoa na Wilaya na
Kliniki ya Sheria Bila Malipo uliofanyika kwenye viwanja vya Mnazi Mmoja jijini Dar es Salaam.
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Dkt. Ally Possi,
Mkuu wa Serikali
(aliyeketi kulia)
akizungumza na
Mkurugenzi wa Taifa wa
Mashtaka, ndugu
Slyvester Mwakitalu
kabla ya uzinduzi wa
Kamati za Ushauri wa
Kisheria ngazi ya Mkoa na
Wilaya na Kliniki ya
Sheria  Bila  Malipo
uliofanyika kwenye
viwanja vya Mnazi Mmoja

Wakili

Mhe. Hamza  Johari,
Mwanasheria Mkuu wa
Serikali (aliyeketi
katikati), akitoa msaada
wa sheria kwa
mwananchi wakati wa
Kliniki ya Sheria Bila
Malipo uliofanyika
kwenye viwanja vya

Salaam.

Baadhi ya Mawakili wa
Serikali wa Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali
wakimsikiliza Mkuu wa
Mkoa wa Dar es Salaam,
Mhe. Albert Chalamila
(hayupo pichani) wakati
akizindua Kamati za
Ushauri wa Kisheria Ngazi
ya Mkoa na Wilaya na
Kliniki ya Sheria Bila
Malipo kwenye viwanja
vya Mnazi Mmoja jijini Dar
es Salaam.




Wakili Mfawidhi Mkoani Manyara
Azitaka Mamlaka Kujiepusha na Utoaji
wa Hati kwa Mwananchi Zaidi ya

Mamlaka mkoani Manyara
zimeshauriwa kuepuka kutoa
hati ya umiliki wa ardhi kwa
mwananchi zaidi ya mmoja ili

kuepuka migogoro isiyo ya
lazima katika jamii hatua
ambayo itasaidia kuwaletea

wananchi maendeleo.

Ushauri huo ulitolewa na
ndugu Lameck Butuntu, Wakili
Mfawidhi wa Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali ambaye pia
ni Mwenyekiti wa Kamati ya
Ushauri wa Kisheria ya Mkoa
wa Manyara wakati wa Kliniki
ya kutoa elimu ya msaada wa
kisheria iliyofanyika wilaya ya
Hanang’ mkoani Manyara.

Akieleza faida za kuepuka
kumpa hatimiliki ya ardhi mtu

zaidi ya mmoja, Wakili
Mfawidhi  Butuntu alisema
kuwa itasaidia kupunguza

migogoro kati ya wananchi na
Serikali kwa kiasi kikubwa na
kufanya jamii kubaki na amani
na utulivu na kuendelea na
shughuli za kujiletea
maendeleo.
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Aliongeza kuwa mwananchi
akiwa na uhakika wa kumiliki
ardhi bila mgogoro, hujiamini
na kuwekeza kwenye miradi
ikiwemo Sekta ya Ujenzi,
Bashara na Kilimo. Vile vile,
atakuwa na vigezo vya kupata
mikopo nafuu kutoka kwenye
benki na taasisi za fedha kwa
lengo la kuongeza uwekezaiji.
Hatua hii itasaidia kuzalisha
ajira nyingi kwa vijana na
kutatua tatizo la ajira nchini.

Alifafanua kuwa kuepuka kutoa
hati ya matumizi ya ardhi kwa
mwananchi zaidi ya mmoja
kutasaidia kuvutia wawekezaji
nchini. Hatua hii itasaidia
kuboresha mazingira mazuri
ya uwekezaji nchini ambapo

fedha zitakazopatikana
zitawezesha kutekeleza miradi
mbalimbali kwa lengo la
kuwaletea wananchi
maendeleo.

Aidha, kiongozi huyo alitoa rai
kwa taasisi za Kuzuia na
Kupambana na Rushwa

mkoani humo kufanya
uchunguzi wa kina ili kubaini
watumishi wa Wizara, taasisi

na Idara za Serikali
wanaoshiriki kutoa hatimiliki
kwa mwananchi zaidi vya

mmoja ili waweze kuchukuliwa
hatua za kisheria.

Wakati wa Kliniki hiyo ya kutoa
elimu na msaada wa kisheria,

Mawakili wa Serikali
walifanikiwa kufanya
usuluhishi wa mgogoro wa

madai kati ya mwananchi na
Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) ambaye pikipiki yake
ilipotea kwenye Ofisi za TRA
baada ya pikipiki yake
kushikiliwa kwa miaka minne.
Katika mgogoro huo
mwananchi huyo alidai fidia ya
shilingi milioni 45, ambapo
baada ya usuluhishi Mamlaka
ya Mapato Tanzania ilikubali
kumlipa mwananchi  huyo
pikipiki mpya yenye thamani
ya shilingi milioni 3.6.

Akizungumzia kuhusu Kiliniki
hiyo, Mkurugenzi wa Uratibu



na Huduma za Ushauri wa
Kisheria Ofisi ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali, Bi. Neema
Ringo  alisema  wananchi
walijitokeza kwa wingi kupata
huduma za ushauri wa kisheria
katika Kliniki hiyo ambapo
wengi wao walikuwa na
migogoro ya ardhi, ndoa, ajira
na mirathi.

Aidha, Bi. Neema Ringo
alisema Ofisi ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali ilifanikiwa
kutatua baadhi ya migogoro
hapohapo wakati wa Kliniki na
baadhi ya changamoto za

o

-

kisheria zilichukuliwa kwa ajili
ya hatua zaidi za kisheria.

Kwa niaba ya wananchi wa
Mkoa wa Manyara, Bi. Cecilia
Sulle aliishukuru Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu wa
Serikali kushirikiana na Mkuu
wa Mkoa kwa kuleta huduma

ya Kliniki ya Sheria bila
Malipo.

“Nashukuru sana Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu wa

Serikali na Mkuu wa Mhkoa
kwa huduma hii, sisi wajane
na watu wa hali ya chini

tumekuwa tukikosa haki zetu,
lakini kwa kliniki hii nimeweza
kupata msaada na kupata haki
yangu," alisema Bi. Cecilia.

Kliniki ya elimu na msaada wa
kisheria bila Malipo iliratibiwa
na kuendeshwa na Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu wa Serikali
kuanzia tarehe 19 Januari,
2026 na kukamilika tarehe 25
Januari, 2026 mkoani Manyara
wilaya ya Hanang® katika
viwanja vya Mount Hanang
Katesh.

Baadhi ya Wananchi wa Mkoa wa Manyara wakipata msaada wa kisheria bila malipo wakati wa uzinduzi
wa Kamati za Ushauri wa Kisheria ngazi ya Mkoa na Wilaya na Kliniki ya Sheria Bila Malipo.
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Naibu Wakili Mkuu wa
Serikali, Bi. Alice E. Mtulo
akizungumza na wajumbe
wa Baraza la Wafanyakazi
wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali wakati akifungua
Mkutano wa Baraza la
Wafanyakazi wa Ofisi hiyo
uliofanyika Kibaha mkoani
Pwani.

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice
E. Mtulo Awahimiza Watumishi wa
OWMS Kufanya Kazi kwa Bidii

Watumishi wa Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali
wamehimizwa kuendelea
kutekeleza majukumu yao kwa
bidii, weledi na ufanisi kwa
kutimiza wajibu wao ili kusaidia
Ofisi hiyo kufikia malengo
iliyojiwekea kwa wakati.

Wito huo ulitolewa na Naibu
Wakili Mkuu wa Serikali, Bi.
Alice E. Mtulo wakati akifungua
Mkutano wa Kwanza wa Kikao
cha Pili cha Baraza Ia

Wafanyakazi kilichofanyika
tarehe 3 na 4 Disemba 2025,
Kibaha mkoani Pwani.

Bi. Mtulo alisisitiza kuwa ni
muhimu kwa watumishi wa
OWMS kuendelea kufanya
kazi kwa umakini na
kuhakikisha wanatumia vizuri
muda wakati wowote
wanapokuwa mahala pa kazi.
Vile vile, kufanya kazi kwa
kufuata sheria, taratibu na
kanuni za utumishi wa umma.

Alieleza kuwa Baraza hili ni
fursa ya kubadilishana
mawazo, kutathmini utendaji
kazi na kutengeneza mikakati
ya kuboresha utoaji wa
huduma za kisheria ili kusaidia
Serikali kushinda mashauri
yanayofunguliwa ndani na nje
ya nchi.

Aliongeza kuwa Baraza hili
limekuwa ni jukwaa muhimu
kwa OWMS kutathmini utendaji
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kazi na kupanga mikakati
itakayosaidia OWMS kufikia
malengo yake vya kitaasisi
ndani ya kipindi cha Mwaka wa
Fedha 2025/26.

Bi. Mtulo alitumia mkutano huo
kuwakumbusha watumishi wa
Ofisi kuwa wana wajibu wa
kuelewa malengo ya Ofisi kwa
mwaka wa fedha husika. Vile
vile, wanatakiwa kufanahamu

bajeti iliyotengwa lazima
itumike kwa tija na kwa
kuzingatia vipaumbele

vilivyowekwa ili kufikia
malengo ya kimkakati ya
taasisi.

Aidha, Bi. Mtulo aliwataka
Wakuu wa Idara, Sehemu na
Vitengo kuendelea kusimamia
utekelezaji wa malengo ya

muda mrefu na mfupi ili
kuhakikisha mashauri
yanaendeshwa kwa ufanisi.

Akizungumzia matumizi ya
TEHAMA, Naibu Wakili Mkuu
wa Serikali, Bi. Mtulo alisisitiza
umuhimu wa watumishi wa
OWMS kutumia mifumo vya
TEHAMA ili kuendana na kasi
ya mabadiliko ya sayansi na
teknolojia ulimwenguni.

Alifafanua kuwa matumizi ya
mifumo ya kielektroniki katika
kusimamia mashauri ya
Serikali ni muhimu kwa kuwa
yanasaidia kurahisisha
ufuatiliaji wa mashauri na
kuongeza uwazi katika utendaji
kazi wa kila siku. Hatua hii
itasaidia kuokoa muda,
kupunguza mrundikano wa

mashauri na hivyo haki

kutolewa kwa wakati.

Aliahidi kuwa Ofisi itaendelea
kuboresha mazingira ya kazi ili
kuwapa watumishi ari ya kutoa
huduma bora hususan katika

kutekeleza jukumu lake la
kuendesha mashauri  ya
Madai, Usuluhishi, Katiba,
Haki za Binadamu na
Uchaguzi.

Wakati wa mkutano huo,

wajumbe wa Baraza walipata
fursa ya kuchagua viongozi
wapya ambapo Bi. Susana
Joseph alichaguliwa kuwa
Katibu na Ndugu Athumani
Zunda alichaguliwa kuwa
Katibu Msaidizi.

Mkurugenzi wa Utawala
na Usimamizi wa
Rasilimali Watu wa Ofisi
ya Wakili Mkuu wa
Serikali, Bi. Asha
Hayeshi akimkaribisha
Naibu Wakili Mkuu wa
Serikali Bi. Alice E. Mtulo
(hayupo pichani)
kufungua Mkutano wa
Baraza la Wafanyakazi
wa Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali uliofanyika
Kibaha mkoani Pwani.
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Baadhi ya Wajumbe wa Baraza la
Wafanyakazi wa Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali wakimsikiliza Naibu

Bi. Sabina Yongo, Mjumbe wa Baraza la Wafanyakazi wa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali akichangia mada kuhusu taarifa ya I IRt
| rasimu ya uanzishwaji wa SACCOS ya Ofisi hiyo wakati wa Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice E.
___ Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi uliofanyika Kibaha mkoani Mtulo  (hayupo  pichani) wakati

- Pwani. akifungua mkutano wa Baraza hilo
- ‘ uliofanyika Kibaha mkoani Pwani.

| | Naibu Wakili Mkuu wa

' Serikali, Bi. Alice E. Mtulo
(aliyesimama katikati)
akiwaongoza wajumbe
wa Baraza la
Wafanyakazi la Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali
kuimba wimbo wa
mshikamano daima
wakati wa ufunguzi wa
Mkutano wa Baraza hilo
uliofanyika Kibaha
mkoani Pwani.
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Mkuu wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Mhe. Albert
Chalamila akizungumza
na wanawake wa Mkoa
wa Dar es Salaam wakati
wa Maadhimisho ya Siku
ya Kimataifa ya
Wanawake Duniani
yaliyofanyika  kwenye
viwanja vya Barafu

Mburahati Jijini Dar es
Salaam.

BT
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
Yashiriki Maadhimisho ya Siku ya
Wanawake Duniani

Wanawake wa Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali
wameungana na wanawake
wengine duniani
kusherehekea maadhimisho
ya Siku ya Kimataifa ya
Wanawake Duniani
yaliyofanyika tarehe 8 Machi,
2026 kwenye Viwanja vya
Barafu Mburahati, Jijini Dar es
Salaam.

Maadhimisho hayo mkoani Dar
es Salaam yaliongozwa na
Mkuu wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Mhe. Albert Chalamila
ambapo yaliwakutanisha
wanawake kutoka Wizara na
taasisi mbalimbali za Serikali
na binafsi. Maadhimisho hayo
yalilenga kuwakumbusha
wanawake mchango wao
katika maendeleo ya jamii na

uchumi kwa mustakabali wa
taifa.

Akizungumza  wakati wa
maadhimisho, Mhe. Chalamila
aliitaka jamii kuadhimisha siku
hiyo kwa vitendo badala ya
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kuwawezesha na kuwainua
kiuchumi.

Naye Mhe. Albert Msando,
Mkuu wa Wilaya ya Ubungo
aliwahimiza wanawake wa
mkoa wa Dar es Salaam
kutumia fursa mbalimbali za
uwezeshaji zinazotolewa na
wilaya ili kujikwamua kiuchumi
na kuepuka unyanyasaji wa
kijinsia unaosababishwa na
utegemezi.

Bi. Devota Ngulugulu,
Mhasibu Mkuu wa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali
alisema kuwa ushiriki wa Ofisi
unalenga kuwahimiza
wanawake kutumia fursa za
kiuchumi na rasilimali zilizopo
nchini ili  kujikwamua na

kuimarisha kipato chao.
Alibainisha kuwa Ofisi
inatekeleza kauli mbiu ya

mwaka huu kwa vitendo kwa
kuhakikisha watumishi
wanawake ndani ya OWMS
wanapata haki sawa katika
nafasi za uongozi na mafunzo.
Hatua itakayowasaidia
kuwajengea uwezo kwenye
kada zao na kuwa viongozi
bora watakaosaidia kuliletea
taifa maendeleo.

Akizungumzia kuhusu
umuhimu wa siku hii, Bi.
Ngulugulu alieleza siku hiyo ni
ya muhimu kwa kila
mwanamke wa OWMS kwa
kuwa inatoa  fursa ya
kuimarisha mshikamano

miongoni mwa  watumishi
wanawake na kuthamini
mchango wao mkubwa katika
kutekeleza  majukumu  ya
OWMS.

Maadhimisho ya mwaka huu
yaliongozwa na kauli mbiu
isemayo, “Haki kwa
wanawake na wasichana ni
msingi wa maendeleo
jumuishi kufikia Dira ya Taifa
ya Maendeleo 2050.”
Dhumuni la kauli mbiu hiyo ni
kuhamasisha jamii kutambua
umuhimu wa  kuhakikisha
wanawake na  wasichana
wanapata haki na fursa sawa
katika elimu, wuchumi na
uongozi. Hatua hiyo itachangia
kufanikisha maendeleo
endelevu ya taifa.

Baadhi ya wanawake wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakielekea kushiriki Maadhimisho ya Siku ya
Kimataifa ya Wanawake Duniani viwanja vya Barafu Mburahati Jijini Dar es Salaam .
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Bi. Alice E. Mtulo,
Naibu Wakili Mkuu wa
Serikali akizungumza na
Wanawake wa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali
wakati akifungua mafunzo
kuhusu afya ya akili
yaliyofanyika Jijini Dar
es Salaam.

' Bi. Alice E. Mtulo, Naibu Wakili Mkuu wa Serikali (aliyeketi katikati) akiwa kwenye picha ya‘ l""v.' J
‘ ¥ ! pamoja na watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kuelekea Siku ya Wanawake Duniani
kwen ye hafla iliyofanyika Jijini Dar es Salaam.
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wa Nguvu wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali Bi. Stella Machoke kuelekea Siku ya Wanawake
Duniani kwenye hafla iliyofanyika Jijini Dar es Salaam.

Bi. Prisca Ulomi, Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano
Serikalini wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
akimkabidhi Bi. Alice E. Mtulo, Naibu Wakili Mkuu wa
Serikali (wa pili kulia) zawadi ya picha yake ya
kuchorwa kuelekea Siku ya Wanawake Duniani
iliyofanyika Jijini Dar es Salaam.
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Bi. Mwajuma Sihiyana, Katibu Sheria wa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali akimkabidhi Bi. Alice E.
Mtulo, Naibu Wakili Mkuu wa Serikali (wa pili kulia)
zawadi ya picha yake ya kuchorwa kwa niaba ya
wanawake wa Ofisi hiyo kuelekea Siku ya
Wanawake Duniani iliyofanyika Jijini Dar es Salaam.




Habarl Plcha

S\ 2
1 o’ £*.
Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi aklfafanua jambo baada ya uwasilishaji wa
randama ya mpango na bajeti ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kwa Mwaka wa Fedha
2026/27 uliofanywa na Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba na Sheria, ndugu Eliakim Maswi
mbele ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Utawala, Katiba na Sheria tarehe 28 Machi,

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice Mtulo (wa pili kulia) akifuatilia uwasilishaji wa
randama ya mpango na bajeti ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kwa Mwaka wa Fedha
2026/27 uliofanywa na Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba na Sheria, ndugu Eliakim Maswi
(hayupo pichani) mbele ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Utawala, Katiba na Sheria
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Bi. Alice E. Mtulo, Naibu
Wakili Mkuu wa Serikali
akizungumza na
waajiriwa wapya wa Ofisi
ya Wakili Mkuu wa
Serikali wakati akifunga
mafunzo elekezi
yaliyofanyika Kibaha
mkoani Pwani.

i

Waajiriwa Wapya Wapewa Mafunzo ya
Sheria, Taratibu na Kanuni za Utumishi
wa Umma
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali iliendesha mafunzo
kwa waajiriwa wapya wa Ofisi
hiyo kuhusu sheria, taratibu na
kanuni za utumishi wa umma ili
waweze kufahamu utendaiji
kazi wa Serikali na
kuwawezesha kutekeleza

majukumu ya Ofisi kwa niaba

,', 2

——

ya Serikali.

“Mafunzo mliyopatiwa kuhusu
sheria, kanuni na taratibu za
utumishi wa umma naamini
yatawawezesha kufahamu
utendaji kazi wa Serikali hivyo
mtakuwa kwenye nafasi nzuri
ya kutekeleza majukumu ya

Bi. Alice E. Mtulo, Naibu Wakili Mkuu wa Serikali (alivesimama katikati)
akiwa kwenye picha ya pamoja na watumishi wapya (waliosimama
nyuma) wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali baada ya kufunga
mafunzo elekezi kwa watumishi hao yaliyofanyika Kibaha mkoani

Pwani.

e N\ = <~

OWMS kwa kuzingatia
taaluma ya kila mmoja wenu
katika eneo lake la kazi,”
alisema Bi. Mtulo.

Pia, ameongeza kuwa OWMS
inajishughulisha na uendeshaji
wa mashauri ya madai na
usuluhishi  kwa niaba vya
Serikali hivyo waajiriwa wapya
wanatakiwa kuhakikisha
wanatekeleza majukumu ya
msingi kwa wakati.

Mkurugenzi wa Utawala na
Rasilimali Watu wa OWMS, Bi.
Asha Hayeshi alisema
waajiriwa wapya wa Ofisi
wamepatiwa mafunzo kuhusu
sheria, taratibu na kanuni za
utumishi wa umma, maadili ya
utumishi wa umma, utunzaji
wa kumbukumbu na siri za
Ofisi, mawasiliano na
mahusiano mahali pa kazi,
haki na wajibu wa mtumishi wa
umma na majukumu ya Ofisi
hiyo.

Bi. Alice E. Mtulo, Naibu Wakili
Mkuu wa Serikali alifunga
mafunzo hayo vyaliyotolewa
kwa waajiriwa wapya wa kada
mbalimbali za Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali yaliyofanyika
kwa siku tatu Kibaha mkoani
Pwani.

AN
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Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali Watu wa
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Asha Hayeshi
akiwasilisha majukumu ya Idara hiyo kwa
waajiriwa wapya wa Ofisi hiyo wakati wa mafunzo
elekezi yaliyofanyika Kibaha mkoani Pwani.

Bi. Mercy Kyamba, Mkurugenzi Msaidizi Sehemu ya

Udhibiti Ubora wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali

akiwasilisha majukumu ya Idara ya Usimamizi wa
Mashauri na Udhibiti Ubora kwa waajiriwa wapya
wa Ofisi hiyo wakati
yaliyofanyika Kibaha mkoani Pwani.

wa mafunzo elekezi

Mkurugenzi Idara Usuluhishi wa Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali, ndugu Saddy Sevingi akiwasilisha
majukumu ya Ildara hiyo kwa waajiriwa wapya wa
Ofisi hiyo wakati wa mafunzo elekezi yaliyofanyika
Kibaha mkoani Pwani.

Ndugu Azizi Makaburi, Mkuu wa Kitengo cha
TEHAMA wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
akiwasilisha majukumu ya Kitengo hicho kwa
waajiriwa wapya wa Ofisi hiyo wakati wa mafunzo
elekezi kwa watumishi hao yaliyofanyika Kibaha
mkoani Pwani.

Baadhi ya waajiriwa wapya wa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali wakimsikiliza
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice
wakati
akifunga mafunzo elekezi kwa
watumishi hao yaliyofanyika Kibaha
mkoani Pwani.

E. Mtulo (hayupo pichani)
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Mhe. Salma Maghimbi, Jaji Mfawidhi wa Mahakama Kuu ya Tanzania Kanda ya Dar es Salaam akimkabidhi
zawadi Wakili wa Serikali OWMS ndugu Mkama Msalama baada ya kuibuka mshindi wa kwanza wa mbio
za mita mia wakati wa Bonanza la nusu mwaka lililoandaliwa na Mahakama ya Tanzania Jijini Dar es

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
Yashiriki Bonanza la Mahakama

Salaam.

Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali, ilishiriki Bonanza la
Michezo lililoandaliwa na

Mahakama ya Tanzania Kanda
ya Dar es Salaam kwa lengo la

kuongeza  ushirikiano  na
kuimarisha afya za watumishi
wa taasisi zilizo kwenye

mnyororo wa utoaji haki nchini.

Akizungumza  wakati wa
ufunguzi wa bonanza hilo, Jaji
Mfawidhi wa Mahakama Kuu
Kanda ya Dar es Salaam, Mhe.
Salma Maghimbi aliwahimiza

watumishi hao kujenga tabia
endelevu ya kufanya mazoezi
ili kuepuka uwezekano wa

kupata magonjwa
yasiyoambukiza.

Alieleza kuwa uwepo wa
bonanza unatokana na
utekelezaji wa nguzo ya tatu ya
Mpango Mkakati wa
Mahakama ya  Tanzania
unaohimiza uimarishaji wa
imani ya wananchi na

ushirikishwaji ~wa  wadau
kwenye mnyororo wa utoaji

haki nchini.

Kiongozi huyo aliendelea
kuwakumbusha watumishi
kuwa wana wajibu wa
kuendelea kutekeleza
majukumu yao kwa bidii na
weledi ikiwa ni pamoja na
kuongeza ubunifu ili kuleta

matokeo chanya na tija. Hatua
hiyo itaongeza utoaji wa
huduma ubora kwa kuzingatia
sheria, taratibbu na miongozo
inayotolewa na viongozi wa
Serikali  katika  kutekeleza
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majukumu yao ya kila siku.

Mhe. Maghimbi alisisitiza kuwa
kufanya mazoezi ni jambo
muhimu katika kuimarisha afya
na hivyo inasaidia kuongeza
ufanishi katika utekelezaji wa
majukumu mahali pa kazi.

Aliongeza kuwa afya njema
inapatikana kwa kuwa na
mtindo bora wa maisha
unaozingatia ulaji unaofaa,
kufanya mazoezi ya mwili na
kuepuka matumizi ya sigara na
tumbaku. Utaratibu huu
utasaidia watumishi
kukabiliana na magonjwa sugu
yasiyoambukiza kama vile
kisukari, saratani, shinikizo la

damu na uzito uliopitiliza ili
kulinda nguvu kazi za
watumishi.

Mhe. Jaji Maghimbi
aliwasisitiza watumishi

kutenga muda wa kufanya
mazoezi na kushiriki michezo
mbalimbali hatua itakayosaidia
kujenga umoja na ushirikiano
miongoni mwa taasisi zilizopo
kwenye mnyororo wa utoaji
haki nchini.

Mwenyekiti na mratibu wa
bonanza hilo, Jaji  wa
Mahakama Kuu ya Tanzania
Mhe. Anold Kerikiano alisema
kuwa bonanza hili si kwa ajili
ya kuimarisha afya za
watumishi peke yake bali pia ni
kuimarisha mahusiano kati ya
Mahakama na wadau wake.

Akifafanua umuhimu wa
watumishi kushiriki zoezi hilo,
Mhe. Jaji Keriakano alieleza
kuwa kupitia bonanza hilo
watumishi wataweza
kuimarisha afya, kushirikiana
na kupendana hatua
inayoweza kufanikisha utoaiji

huduma bora na kwa wakati.

Kwa upande wake Mkurugenzi
wa Utawala na Usimamizi wa
Rasilimali Watu wa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali, Bi.
Asha Hayeshi alisema kuwa
ushiriki wa OWMS utasaidia
kujenga ushirikiano miongoni
mwa watumishi pamoja na
kuendelea kujenga taswira ya
Ofisi kwa wadau wetu.

Wakili wa Serikali wa OMWS
ndugu Boaz Msofe
aliwashukuru waratibu kwa
kuandaa bonanza hilo. Vile
vile, aliwaomba waratibu
waendelee kuandaa bonanza
kama hilo kwa kuwa pamoja na
kuimarisha afya limekuwa
daraja la kuongeza mahusiano
miongoni mwa washiriki na
wadau.

Wachezaji wa Timu ya Kamba ya Wanawake wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakivuta kamba dhidi ya
timu ya wanawake ya Wizara ya Viwanda na Biashara katika mchezo uliofanyika kwenye viwanja vya
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Mahakama Yatupilia Mbali Shauri la
Kupinga Tume ya Uchunguzi wa Matukio
ya Uvunjifu wa Amani

Shauri la Mapitio Namba
32537 la 2025 la Kkupinga
uundwaji wa Tume vya
Uchunguzi wa Matukio vya
Uvunijifu wa Amani yaliyotokea
nchini wakati na baada ya
Uchaguzi Mkuu wa tarehe 29
Oktoba 2025 lilifunguliwa
Mahakama Kuu masjala ndogo
ya Dar es salaam. Shauri hilo
lilifunguliwa na Bi. Rosemary
Mwakitwange na wenzake
watatu dhidi ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali pamoja na

wajumbe wa Tume vya
Uchunguzi.

Katika shauri hilo, waleta
maombi waliiomba Mahakama
Kuu, kupitia utaratibu wa
mapitio ya Mahakama, itoe

amri ya kufuta uamuzi wa
Mheshimiwa Rais wa kuunda
na kuteua wajumbe wa Tume
hiyo tarehe 18 Novemba,

2025. Walidai kuwa Rais
alivuka mipaka ya mamlaka
yake ya kisheria wakati wa
kuunda Tume hiyo.

Shauri hilo liliendeshwa na
kusimamiwa na jopo la
Mawakili wa Serikali kutoka
Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali kwa niaba ya Serikali.

Baada ya kusikiliza hoja za
pande zote, tarehe 13 Machi
2026, Mahakama Kuu
imetupilia mbali shauri hilo,
ikieleza kuwa Mheshimiwa
Rais alitumia mamlaka
aliyonayo kisheria chini ya
Kifungu cha 3 cha Sheria ya
Tume za Uchunguzi, Sura ya
32, na kwamba hakuvunja
mamlaka yake ya kisheria
katika kuunda Tume hiyo.

kuwa

Mahakama imeeleza

kwa mujibu wa Kifungu cha 3
cha Sheria ya Tume za
Uchunguzi, Sura 32 Rais ana
mamlaka ya kuunda Tume na
kuteua wajumbe wake.

Mahakama pia ilibainisha kuwa
hakuna ushahidi
uliowasilishwa  mahakamani
unaoonesha kuwa Rais alienda
kinyume na matakwa ya sheria
hiyo wakati wa kuunda Tume.
Aidha, Mahakama haikuona
uwepo wa upendeleo (bias)
katika uteuzi wa wajumbe wa
Tume, kwa kuwa sheria
inampa Rais mamlaka ya
kufanya uteuzi huo.

Kutokana na sababu hizo,
Mahakama imehitimisha kuwa

maombi ya walalamikaiji
hayakuwa na msingi wa
kisheria, hivyo yakatupiliwa
mbali.
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Bi. Mercy Kyamba, Mkurugenzi Msaidizi Sehemu ya Udhibiti Ubora wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
akizungumzia ushirikiano uliopo kati ya Ofisi hiyo na Kituo cha Kimataifa cha Usuluhishi Tanzania wakati
wa mkutano na waandishi wa habari kuhusu mafunzo na kongamano la ushirikishwaji wa wanawake
kwenye utatuzi wa migogoro kwa njia mbadala yaliyofanyika Jijini Dar es Salaam.

OWMS Yashiriki Kuandaa Mafunzo na
Kongamano la Wanawake la Utatuzi
wa Migogoro Kwa Njia Mbadala

Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali kwa kushirikiana na
Kituo cha Kimataifa cha

Usuluhishi Tanzania (Tanzania
International Arbitration Centre
— TIAC) ilifanya maandalizi ya
kuendesha mafunzo na
kongamano la ushirikishwaji
wa wanawake kwenye utatuzi

wa migogoro kwa njia
mbadala. Lengo ni kuongeza
idadi ya wanawake

waliothibitishwa kwenye ngazi
ya maamuzi na ushiriki kwenye
utatuzi wa migogoro ndani na
nje ya nchi.

Hayo yalielezwa na Mwenyekiti
wa Bodi ya Wakurugenzi wa
TIAC, ndugu Godson Nyange
wakati akizungumza na
waandishi wa habari kwenye
ukumbi wa Wakili House, Dar
es Salaam ili kuhabarisha

umma kuhusu matukio hayo
ambayo yalifanyika tarehe 24
hadi 27 Machi, 2026 jijini Dar
es Salaam.

Kongamano hilo liliongozwa na
kauli mbiu isemayo, “Kutoka
Majadiliano hadi Hatua:
Kuendeleza  Ushirikishwaji
wa Wanawake katika Utatuzi
wa Migogoro kwa Njia
Mbadala.” Kongamano hilo
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liliwaleta pamoja wataalamu

wa sheria, watunga sera,
wanataaluma, viongozi wa
biashara, @ wataalamu wa

utatuzi wa migogoro kwa njia

mbadala pamoja na
wataalamu kutoka kada
mbalimbali ili kuzitathimini kwa
kina hatua za kuongeza

ushiriki wa wanawake Kkatika
utatuzi wa migogoro.

Kongamano hilo lilitanguliwa
na mafunzo yaliyoongozwa na

mada isemayo, “Kujenga
Uwezo na Kujiamini kwa
Wanawake  katika  Utatuzi

Mbadala wa Migogoro.”

“Kihistoria, Sekta ya Utatuzi wa
Migogoro kwa Njia Mbadala
imekuwa ikitawaliwa zaidi na
wanaume, huku wanawake
wakiwa wachache  katika
nafasi za usuluhishi,
upatanishi na  majukumu
mengine ya utatuzi wa

migogoro kwa njia mbadala
hasa katika nafasi za juu za
kufanya maamuzi,” alifafanua
ndugu Nyange.

Ndugu Nyange aliongeza
kuwa, hali hii imeonekana
duniani kote na barani Afrika
ambapo tafiti zinaonyesha
takribani asilimia 72 vya
wasuluhishi katika kesi
zinazohusiana na Afrika ni
wanaume, wakati asilimia 28 tu
ni  wanawake. Vile \vile,
wanawake wanawakilisha
takribani asilimia 29 hadi 34 ya
uteuzi wa wasuluhishi katika
taasisi kubwa za kimataifa za
usuluhishi

Akizungumza kwa niaba vya
Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali, Bi. Mercy Kyamba,
Mkurugenzi Msaidizi Sehemu
ya Udhibiti Ubora alisema
OWMS inashirikiana na TIAC
kuendesha mafunzo na
kufanya kongamano kwa kuwa
OWMS pamoja na majukumu
mengine, imekasimiwa na
kupewa dhamana na Serikali
ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kusimamia na
kuendesha mashauri ya
usuluhishi ndani na nje ya nchi

kwa niaba ya Serikali.

Bi. Kyamba alisema uwepo wa
mafunzo na kongamano ni
dhamira ya pamoja ya TIAC na
OWMS ya kuimarisha nafasi
ya wanawake katika
usuluhishi,  upatanishi na
mifumo mingine ya utatuzi wa
migogoro kwa njia mbadala.
Mafunzo  yaliendeshwa na
wataalam wabobezi wa ndani
na nje ya nchi na yalilenga
kuwapatia wanawake maarifa,
ujuzi wa vitendo na kujiamini
kunakohitajika ili  kushiriki
kikamilifu katika michakato ya
utatuzi wa migogoro kwa njia
mbadala.

Aidha, mafunzo vyaliyotolewa
yalihusu misingi ya usuluhishi
na upatanishi; ujuzi wa vitendo
katika majadiliano na
usimamizi wa  migogoro;
viwango vya maadili na wajibu
wa kitaaluma katika utatuzi wa
migogoro kwa njia mbadala;
njia za kujenga taaluma na
kupata ithibati katika utatuzi

wa migogoro kwa njia
Ndugu Godson
Nyange, Mwenyekiti
wa Bodi ya
Wakurugenzi wa
Kituo cha Kimataifa
cha Usuluhishi
Tanzania (TIAC)
akiongea na

waandishi wa habari
kuhusu mafunzo na

kongamano la
ushirikishwaji wa
wanawake  kwenye

utatuzi wa migogoro
kwa njia mbadala
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mbadala; na mikakati vya
kujenga kujiamini na uwepo wa
kitaaluma katika mashauri ya
utatuzi wa migogoro.

Kongamano hilo lilikuwa ni
jukwaa la kiwango cha juu la
kujadili namna ya kuongeza
ushiriki wa wanawake katika
utatuzi wa migogoro kwa njia
mbadala. Majadiliano ya jopo
la wataalamu yaliwakutanisha
wadau  mashuhuri  katika
kuchambua masuala muhimu
kuhusu nafasi ya wanawake
katika kuimarisha mifumo ya
utatuzi wa migogoro kwa njia
mbadala; msaada wa taasisi
katika  kukuza  wanawake
katika usuluhishi na

upatanishi; kujenga mitandao
ya kitaaluma na fursa za ulezi
kwa wataalamu wapya wa
utatuzi wa migogoro kwa njia
mbadala; na athari pana ya
utofauti wa kijinsia katika utoaiji
haki na imani ya kibiashara.

Bi. Magreth Magoma, Mkurugenzi
Mtendaji wa Kituo cha Kimataifa
cha Usuluhishi Tanzania (TIAC)
akitoa ufafanuzi kwa waandishi
wa habari kuhusu mafunzo na
kongamano la ushirikishwaji wa
wanawake kwenye utatuzi wa
migogoro kwa njia mbadala
yaliyofanyika Jijini Dar es Salaam.

Mkurugenzi Mtendaji wa TIAC,
Bi. Magreth Magoma alisema
mafunzo na kongamano hilo ni
sehemu ya juhudi pana za
TIAC za kukuza matumizi na
maendeleo ya utatuzi mbadala
wa migogoro nchini Tanzania
na katika ukanda mzima wa
Afrika Mashariki. Hivyo,
mafunzo hayo yamechangia
kujenga mfumo madhubuti na
unaoaminika wa utatuzi wa
migogoro unaosaidia
upatikanaji wa haki, uhakika
wa biashara na kuimarisha
uwekezaji.

Bi. Magoma aliongeza kuwa
kupitia uwepo wa Sheria ya
Usuluhishi nchini ya mwaka
2020 ambayo inaelekeza kuwa
mtu yeyote anayetaka kufanya
usuluhishi lazima apate ithibati
kutoka Wizara ya Katiba na
Sheria.

“Sheria hii ilianza utekelezaiji
wake mwaka 2021 ambapo
hadi sasa Wizara imewapatia
ithibati na kuwathibitisha jumla
ya wanaume 444 katika eneo
la usuluhishi na wanawake 89;
majadiliano wanaume 162 na
wanawake 38; wapatanishi
wanaume 142 na wanawake
56; na upatanishi wanaume 77
na wanawake 14,” alifafanua
Bi. Magoma.

Mafunzo na kongamano hilo
liliangazia umuhimu wa uwiano
wa kijinsia katika utatuzi wa
migogoro, kujadili mikakati ya
kuongeza uelewa na ushiriki na
uongozi wa wanawake katika
utatuzi wa migogoro kwa njia
mbadala. Hii itawawezesha
wanawake kuimarisha taaluma
zao, kuchangia mfumo wa
utatuzi wa migogoro ulio na
uwiano, unaojumuisha wadau
wote na unaoaminika zaidi.

Watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali na Kituo cha
Kimataifa cha Usuluhishi Tanzania (TIAC) wakimsikiliza ndugu
Godson Nyange (hayupo pichani) Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi ya Kituo cha Kimataifa cha Usuluhishi Tanzania
wakati akiongea na waandishi wa habari kuhusu mafunzo na

kongamano la ushirikishwaji wa wanawake kwenye utatuzi wa
migogoro kwa njia mbadala yaliyofanyika Jijini Dar es Salaam.
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Dira, Dhima na Maadili ya Msingi

Dira

Kuwa Ofisi Mahiri ya Umma ya
kusimamia mashauri ya madai na
usuluhishi yanayoihusu Serikali

Dhima

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
imedhamiria kusimamia na kuendesha
mashauri ya Serikali kwa ufanisi na
weledi wa hali ya juu

Maadili ya Msingi
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